แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
23 ตุลาคม 2019, 01:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ขอแสดงออกบ้างได้ไหม ถ้าแอบชอบชายคนรักของคนอื่น  (อ่าน 8103 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 18:20 »

ถาม - แอบชอบผู้ชายคนหนึ่งที่มีแฟนแล้ว จะผิดไหมถ้าจะขออยู่ใกล้ๆ กอดเขา สารภาพความในใจกับเขาบ้าง แค่อยากให้เขาเอ็นดูเราแบบน้องสาว แบบเพื่อน ไม่ได้คิดแย่งเขามาจากใคร

สมมติ... สมมตินะ ว่าคุณไม่ได้คิดอะไรจริงๆ ที่จะกอดเขา
คุณก็น่าจะคิดว่าเขาเป็นผู้ชายน่ะ

จะน่ารัก แสนดี อบอุ่น ..แต่เราก็มนุษย์นะครับ
มีความรู้สึก มีหัวใจ มีวัตถุไวไฟ
ขืนมีใครที่ไม่ใช่คนรักผม มากอด
ผมคงได้สะดุ้งโหยง และรู้สึกเหมือนหายนะกำลังมาเยือน

ถ้าพวกคุณผู้หญิง อยากให้พวกเราเป็นสัตว์ประเสริฐ
อยากให้เรามีความซื่อสัตย์ มีความรับผิดชอบ ต่อเพศเดียวกับพวกคุณ

ก็อย่าทำให้เราต้องงัดความอดทน อดกลั้น
มาปะทะกับสิ่งยั่วยุโดยไม่จำเป็นเลยครับ

เราไม่เก่งเรื่องนี้หรอก
ให้เราวิ่งหนีไปเฉยๆ ยังง่ายกว่าให้คุณมากอด
แล้วห้ามเราคิดอะไร

ลองนึกดูอีกที.. ว่าถ้าแฟนเขา ซึ่งเป็นเพศเดียวกับแม่ผม
แม่คุณ และเพศเดียวกับคุณ รู้เข้า..
คุณไม่คิดบ้างเหรอครับ ว่าเธอจะทุกข์ร้อนในอก ขนาดไหน
แล้วปัญหาอะไรจะตามมา

อันนี้ขนาดผมสมมติเข้าข้างคุณสุดชีวิตแล้วนะ
ว่าคุณไม่ได้คิดอะไรเลยจริงๆ..

โดย aston27
ที่มา http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/L3675469/L3675469.html

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์