แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 กุมภาพันธ์ 2019, 06:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: คนรักคุยโทรศัพท์กับผู้หญิงอื่น  (อ่าน 5666 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 18:11 »

ถาม - คนรักของดิฉันไปทำงานที่ต่างจังหวัดประมาณ ๑๐ วัน เมื่อกลับมาแล้วก็มีการคุยโทรศัพท์กับผู้หญิงคนหนึ่งอยู่บ่อยๆ โดยคุยต่อหน้าดิฉันและเป็นการคุยเรื่องงาน ต่อมาก็มีข้อความส่งมาทางโทรศัพท์ทำนองว่าคิดถึง เมื่อดิฉันถามก็เลยกลายเป็นทะเลาะกันเพราะเขาหาว่าไม่ไว้ใจเขา ควรจะทำอย่างไรดีคะ

เห็นใจนะครับ
แต่อยากบอกว่า จุดอ่อนของคุณผู้หญิงส่วนมาก
คืออ่อนไหวใจเปราะกับเรื่องแบบนี้มาก
มีอะไรเกิดขึ้น คำถามที่ไม่ควรถามคือ
"ใครน่ะ"
เพราะคุณไม่มีทางได้คำตอบจริงๆหรอก

ไม่มีผู้ชายคนไหนจะตอบว่า "กิ๊ก" "ชู้" "แฟนใหม่" หรอกครับ
ร้อยละร้อย ต้องบอกว่า ไม่มีอะไร คนรู้จัก น้อง
เพราะฉะนั้นป่วยการจะถาม

คำแนะนำคือ ดูไปให้มั่นใจครับ อย่าเพิ่งปักใจว่าใช่
ดูให้ชัดๆว่าเราไม่ได้อคติ เราไม่ได้คิดมาก ระแวง

แล้วถึงเวลา เอาให้เหมาะๆ แล้วคุยเลย
ถ้าเป็นผม .. ผมไม่โกรธนะ
ผมจะพูดนิ่มๆ .. ว่าผมดูมาระยะนึงแล้ว
ผมเห็นชัดว่า คนนี้ ไม่ใช่คนรู้จักปกติ
และสิ่งที่เขาตอบรับกลับไป ก็ไม่ปกติ

เอาเป็นว่า เราไม่โกรธ เราเข้าใจ
ถ้าเขาอยากมีคนๆนั้นเข้ามาในชีวิต
เราจะเปิดทางให้ แต่อย่าบอกเราว่าไม่มีอะไรกัน
เพราะคุณไปชอบคนอื่น เรารับได้ เราทำใจได้
แต่ถ้าคุณมาโกหกเรา เราจะเสียใจมาก

แต่ถ้าคุณยังเห็นว่าเรามีค่าสำหรับคุณ
เราต้องการคำยืนยันว่าจะไม่มีเขามากวนใจในชีวิตคุณอีก

ไม่งั้นเราไปแน่

ผมรับรองว่า ถ้าผู้ชายเขายังรักคุณ ยังเห็นว่าคุณมีค่า
เขาหยุดแน่ครับ
แต่ถ้าเขายังโยกโย้ ท่ามาก ให้คุณเก็บของแล้วไปเลยครับ
เพราะอยู่ต่อไป มันไม่จบหรอก

ชีวิตคนเรามีค่าเกินกว่าจะเสียเวลากับเรื่องเวรๆ แบบนี้ครับ

โดย aston27
ที่มา http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/L3219622/L3219622.html

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์