แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 กุมภาพันธ์ 2019, 06:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: สวัสดีครับพี่ๆ ^^ อ่านแล้วเป็นไงว่ามานะครับ คิดถึงทุกคนครับ  (อ่าน 7217 ครั้ง)
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 16

« เมื่อ: 1 สิงหาคม 2009, 14:38 »

ก่อนอื่น ขอเล่าความเล่าหลังคือ ตั้งแต่ที่พี่ๆ เคยแนะนำผมในกระทู้นี้
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=853.0

ตอนนี้ชีวิตของผมดีขึ้นมากๆ นับจากวันนั้น ตอนนี้ผมทำ Project ปี 4 อย่างมีความสุข และ ได้ทำงานที่ชอบ จำได้่่ว่า ผมได้ url webboard นี้มาจากหนังสือ "รักแท้มีจริง" เป็นเล่มแรกของ คุณ ดังตฤณ ที่ผมอ่าน เพราะตอนนั้นรู้สึกเริ่มมีปัญหาด้านความรักตามที่ว่า ผมอ่านไปได้ 1 เดือนก็ได้ใช้งานกระทู้นี้เลย  ตามด้านบน  Tongue

นี่ก็จะครบรอบ 1 ปีละ บอกจริงๆเลย ส่วนหนึ่งก็คือ บางทีผมยังคิดถึงน้องเค้าอยู่ครับ นานๆ ทีได้เจอน้องเค้า เค้ายังชวนผมไปทำบุญเลย แต่ผมก็แกล้งตอบปฏิเสธเค้าไปแหละครับ แต่นั่นก็ไม่ใช่ประเด็นครับ ประเด็นคือ

ช่วง 1 ปีที่ผ่านมา ผมก็ได้มีโอกาส อ่านหนังสือแนว How To หลายเล่ม ซึ่งจากเดิมก่อนหน้าก็ซื้ออ่านอยู่แล้ว แต่ทำไปทำมาผมก็ไปหยิบหนังสือ How To ที่เป็นแนวธรรมะ อีกจนได้

จากเล่มแรกเลยคือ "รักแท้มีจริง" ที่เปิดอ่านตอนแรกนึกว่าูถูกหลอก คิดว่าเอ๊ะ สมัยนี้หนังสือธรรมะ เป็นแบบนี้แล้วหรอ

แต่ก็ยอมให้หลอกครับ 

หลังจากนั้นเล่มที่ผมประทับใจ คือ ก่อนออกจากงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ ครั้งที่ผ่านมา คิดว่าซื้อไรดีหว่า เลยหยิบติด The Top Secret มา 2 เล่ม คิดว่าเอาหล่ะวะ ... แต่ก็เจอเหมือนเดิม คือ เผลอซื้อหนังสือธรรมะมาอีกแล้ว... ว่างั้น แต่มันคือหนังสือที่ดีที่สุดเลยหล่ะครับ

หลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าเรา นี่เป็นหลักในการดำเนินชีวิตที่ดีที่สุดเลยครับ แต่หลายคนละเลยมัน ยิ่งวัยรุ่นอย่างพวกผมแล้วยิ่งน้อยใหญ่เลย

ที่ผมกล่าวถึง Top Secret ของหมอสม เพราะว่า ผมอ่านของคุณดังตฤณด้วยครับ

1.รักแท้มีจริง
2.เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน 1
3.Pocket Book กรรมพยากรณ์
4.เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน 2

และก็พบว่ามันเขียนตรงกันครับ มันคือทางเดินเดียวกัน... แต่ของคุณดังตฤณ ผมอ่านครั้งแรกเข้าใจยากกว่าครับ และขอสารภาพว่าไม่ค่อยเชื่อด้วย (มันเป็นธรรมะขั้นสูงใช่ไหม?) กว่าจะเ้ข้าใจบางทีใช้เวลานานเลยครับ

คุณหมอสม เขียนประวัติไว้ด้านหลังหนังสือ และอ้างอิงวิทยาศาสตร์ แต่ คุณดังตฤณนั้นไม่ ผมเลยสงสัยว่า เค้าคือใคร หล่อป่าว? และที่สำคัญ มีแฟนป่าว?  แฟนเค้าน่ารักไหม? ทำไมเขียนได้ดีเหลือเกิน แต่จะเชื่อดีไหม?

จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมได้เห็นชื่อจริงของพี่ดังตฤณ (เพราะว่าเค้าจะมาม. ที่ผมเรีียนอยู่ แต่เสียดายมากที่ไม่มีโอกาสได้เจอ กะขอลายเซ็นซักหน่อย) เลย Search ใน google

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%8C+%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%8A&btnG=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2&meta=

และก็เจอ

http://www.samsamurai.com/index.php?lay=show&ac=photo_view&event_id=4244

ถึงเข้าใจละ ? ว่าก็คือ ผู้หญิงน่ารักๆ ในนี้ที่มาตอบกระทู้ให้ผมเอง

คือเพิ่งรู้... ก็ขอโทษนะครับ ที่ผมรู้ช้าไป  อิอิ

ผมก็เลยอยากถามว่า
1. พี่ kookai ใช่พี่หรือป่าวครับ ขอโทษนะครับที่บอกว่าแก่ไป เห็นหน้าพี่ละ น่่ารักมากเลย พี่ตอบคำถามที่ผมอยากรู้มานานให้หมดไปเลย และตอนนี้ผมเชื่อ... ทั้งก็มีกำลังใจมากขึ้นในการดำเนินชีวิตเลยครับ ขอบคุณนะครับ
2. งั้นพี่ต้องรู้ว่า หนังสือนิยายกรรมพยากรณ์ ฉบับเต็ม พนักงาน Se-ed บอกว่าเดิมมันเคยขายหนิครับ แล้ว Se-ed เอาออกไปไหน ผมหาหลายที่มากเลยแต่ไม่เจอ พี่เค้าเขียนถึงไหนแล้วครับ หรือว่ามันเกิดปัญหาอะไร อยากอ่านฉบับเต็มๆ มากเลยครับ ถ้าเจอซื้อทันทีแบบไม่ต้องคิดเลยครับ
3. ถ้าต้องการหาที่ฝึกสมาธิที่ดีๆ นอกจากฝึกเลยทันทีนะเวลานี้แล้ว มีวัดที่สงบๆ ใกล้ๆ บ้างไหม บ้านผมอยู่แถววงเวียนใหญ่ครับ พี่ๆแนะนำที่ให้หน่อยครับ
4. ตอนนี้พี่คิดอย่างไรกับ โครงการอบรม "ธรรมทายาท ของ วัดธรรมกาย" ผมสนใจที่จะบวชแทนคุณพ่อแม่ แต่ข่าวเกี่ยวกับวัดนี้ไม่ค่อยดีเลยครับ เำืพื่อนๆ ที่ม.ผมเค้าไปกันเยอะด้วย รวมทั้งน้องที่ผมเคยจีบเช่นกัน เลยอยากถามความเห็นพี่ๆ ครับ

สุดท้ายขอให้คุณความดีของพี่ๆ ที่ตั้งใจทำเว็บนี้ขึ้นมา ให้พี่ๆ ทุกคนมีความสุขมากๆ นะครับ

(ผมคิดถึงนางเอกและกลุ่มเพื่อนๆในเรื่อง กรรมพยากรณ์ ฉบับย่อ ที่ทำเว็บไซต์ขึ้นมา ผมค้นพบว่าเว็บนี้แหละ คือ เว็บไซต์ที่ว่าในชีวิตจริงเลยครับ)

ขอให้มีกำลังใจ ในการสร้างสิ่งดีๆ ให้สังคมต่อไปนะครับ พี่ๆ ทุกคน
น้องเปา paocom2000@yahoo.com
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2009, 17:16 »

อนุโมทนากับน้องที่สนใจศึกษาธรรมะด้วยนะคะ
คำถามที่ถามไว้ เดี๋ยวหมอกุ๊กไก่คงมาตอบนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
kookkai
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 153

« ตอบ #2 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2009, 23:58 »

สวัสดีค่ะ น้อง paodekcal

รู้สึกขำ ๆ ค่ะ ที่น้องบอกว่าแก่  อีกใจหนึ่งก็ชอบด้วยค่ะ เพราะไม่ค่อยมีใครบอกว่าพี่แก่ 
เพราะฉะนั้นไม่ต้องขอโทษเลยค่ะ ทำให้รู้สึกกันเองดีด้วยค่ะ

ส่วนที่เห็นใสรูปเป็นฝีมือ เนรมิตของพี่อาร์ท พี่สาวแสนดีของพี่ค่ะ
ตัวจริงไม่ได้เป็นแบบในรูปเลย 

เรื่องสถานที่ฝึก พี่ไม่ค่อยทราบค่ะ แต่พี่ไปวัดที่คลองสอง ชื่อวัดทับทิมแดงค่ะ
บรรยากาศดีมากและ พระอาจารย์สมัยท่านก็เมตตามากค่ะ

เรื่องวัดพระธรรมกาย พี่ไม่ค่อยได้ศึกษาค่ะ
แต่พี่ขอแนะนำให้ฟังหลวงพ่อปราโมทย์นะคะ
ตาม link นี้เลยค่ะ www.wimutti.net

paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2009, 07:20 »

ถึงพี่ kookai ว่าแล้ว ว่าต้องใช่พี่ 

รู้สึกดีจัง คงดังอยู่ใกล้ๆ ตัว ผู้หญิงปริศนาที่อยู่ในความคิดผมตลอด 1 ปีที่ผ่านมา

สงสัยผมคงต้องศึกษาธรรมะ ให้มากขึ้นแล้วครับ เพราะมันเปลี่ยนแปลงอะไรๆ ผมไปเยอะเลยในด้านความคิด

และคงต้องหาที่ฝึกปฏิบัติธรรมเองแหละ เพราะว่า ผมเองสิที่ต้องเป็นคนเริ่ม เพราะที่พี่แนะนำมาไกลเหมือนกัน

ส่วน www.wimutti.net ผมเข้าใจแล้วอึ้งกับประโยคนี้
"การจองเข้าพักภาวนาที่สวนสันติธรรม เท่าที่ทราบในขณะนี้มีผู้ลงชื่อจองเข้าพักภาวนาเต็มไปจนถึงปี 2560 แล้ว
หากท่านใดต้องการจองเข้าพักภาวนาที่สวนสันติธรรม สามารถไปขอลงชื่อเพิ่มได้ที่สวนสันติธรรม
ซึ่งวันเข้าพักจะต่อจากปี 2560 เป็นต้นไป"

เค้าจองกันข้ามไปอีกหลายปีเลยทีเดียว เหมือนว่าการเข้าถึงธรรมนั้นไกลต้ง 8 ปี เลยขอรับ

ไว้ค่อยไปอ่านเรื่อยๆ ละกัน เอ้อ "กรรมพยากรณ์หล่ะครับ" ไปดูที่ซีเอ็ดเืมื่อวาน เจอฉบับการ์ตูน
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #4 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2009, 12:14 »

การเข้าพักในสวนสันติธรรมนั้นต้องรอเวลาหลายปี
แต่การปฏิบัติธรรมนั้นไม่ต้องรอนะคะ
เพราะปฏิบัติที่กายและใจของเรานี่เอง
อยู่ที่ไหนก็ปฏิบัติได้ ไม่จำเป็นต้องไปวัดค่ะ

น้องเปาดาวน์โหลดเสียงหลวงพ่อปราโมทย์ มาฟังนะคะ
http://www.wimutti.net/pramote/mp.php

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #5 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2009, 00:12 »

แอบเข้ามาอ่านครับ 

แวะเอาเรื่องนี้มาฝากครับ เคยอ่านยังครับ
แด่เธอผู้มาใหม่ เรื่องเรียบง่ายและธรรมดาที่เรียกว่าธรรมะ

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #6 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2009, 13:21 »

กรรมพยากรณ์ฉบับเต็ม ถ้ายังหาซื้อไม่ได้
อ่านจากเว็บไปก่อนได้ที่นี่ค่ะ 

http://www.howfarbooks.com/index.php?option=com_content&view=category&id=62&Itemid=82&lang=en

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2009, 14:37 »

ขอบคุณ พี่ Yaowalak กับ พี่แสงเก้ามากนะครับ

ที่นำเรื่องดีๆ มาให้อ่าน
หน้า: [1]
  พิมพ์