แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 กุมภาพันธ์ 2019, 06:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: อยากไปเจอสังคมใหม่ๆ คนใหม่ๆ ไปที่ไหนดีครับ  (อ่าน 7025 ครั้ง)
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 16

« เมื่อ: 5 ตุลาคม 2008, 00:15 »

ผมเห็นว่าคนในนี้น่ารักกันทุกคน อยากลองถามดูว่ามีที่ไหนในกรุงเทพฯ ที่แบบว่าไปแล้วรู้จักคนเยอะๆ

ผมเบื่อละกับที่เพื่อนๆ มันบอกแบบว่า ไปสยามไปเดินขอเบอร์หญิง

หรือว่า ไปเที่ยวผับบาร์เพื่อจะได้ไปเจอสาวๆ <<< ก็คิดๆ อยู่นะว่าเรา 20 แล้วก็ยังไม่ได้ไปซักที น่าจะลองไปซักทีเหมือนกัน เผื่อไปเจอสาวๆ จริงอย่าที่เค้าว่า

ตอนนี้่ช่วงขาลงของชีวิตมั้งครับ งานเยอะน่าดู คิดว่าถ้าปั่นงานเสร็จจะดีขึ้น หลังเหงา โดนคนคนทิ้งไป ตอนนี้ดีขึ้นเยอะ

เอาแบบเว็บหาคู่ หาเพื่อนหาแฟน ที่ดีๆ แนะนำก็ได้นะครับ ผมผิดพลาดกับ msn และ hi5 มาละ เผื่ออยากลองอื่นๆ ดูบ้าง

สงสัยโดนตอบมาแบบทางธรรมชัวร์เลย 

สาธุ้... ครับ พี่น้อง 
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 19:35 »

เว็บหาคู่ ไม่ค่อยอยากแนะนำเลยค่ะ 
อันที่จริงคนที่ประสบความสำเร็จจากเว็บแบบนี้ไม่ใช่ว่าจะไม่มีนะคะ มีค่ะ  แต่มันค่อนข้างเสี่ยง
เพราะมิจฉาชีพทั้งหลายมักอาศัยเว็บเหล่านี้เป็นช่องทางหากินกับคนที่กำลังอยู่ในอารมณ์แบบน้องนี่แหล่ะ
คนที่กำลังมีหลุมในใจนี่ เวลาที่มีใครมาให้กำลังใจ มาให้ค่า เอาคำหวานมาหยอดหลุมนี่ซะหน่อย มันจะหลงเชื่อ หลงไว้ใจเค้าง่ายมาก
อยากให้ระวังให้มากๆหากจะใช้บริการเว็บเหล่านี้นะคะ อันนี้พูดด้วยความเป็นห่วงจากใจจริงค่ะ

อยากลองถามดูว่ามีที่ไหนในกรุงเทพฯ ที่แบบว่าไปแล้วรู้จักคนเยอะๆ

ช่วงนี้ถ้าอยากเจอคนเยอะๆ ลองไปเดินเล่นที่งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติที่ศูนย์สิริกิติ์ดีไหม
รับรองได้เจอคนเยอะสมใจ
งานมีตั้งแต่วันที่ 11 - 23 ตุลาคมค่ะ  Tongue

มีคนเคยกล่าวไว้ว่า "เราสามารถดูนิสัยคนได้จากหนังสือที่เค้าอ่าน"
เพราะประเภทหนังสือที่เลือกอ่านจะบ่งบอกความสนใจ ... lifestyle ... ความคิดอ่าน...
บ่งบอกตัวตนของผู้อ่านได้ในระดับหนึ่ง
ไปดักเจอสาวนักอ่านตามงานหนังสือ ถือเป็นการประหยัดเวลาในการทำความรู้จักไปได้ส่วนหนึ่งนะเอ้อ

และถ้ามีเวลาว่างมากหน่อย จะลองไปเยี่ยมบูธ H 11 ที่ PLENARY HALL ก็ได้นะคะ ชื่อบูธบ้านอารีย์
บูธนี้แจกหนังสือธรรมะ ซีดีธรรมะฟรี และยังต้องการอาสาสมัครช่วยแจกตลอดงานค่ะ

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2008, 13:53 »

ตอบจากประสบการณ์ตรงนะคะ
เมื่อการใช้ชีวิตของเราเปลี่ยน ผู้คนในชีวิตก็จะเปลี่ยนไป
สังเกตจากคนที่แวดล้อมดิฉันอยู่
ที่คุยกันแบบสนิทๆ ในตอนนี้
ส่วนมากแล้วเป็นคนภาวนา
มีเพื่อนเก่าซึ่งไม่สนใจธรรมะเท่าไหร่ก็จริง
แต่ก็ไม่ใช่คนเที่ยวกลางคืน ทำตัวสำมะเลเทเมา
พอเราเปลี่ยนตัวเองจากข้างใน สิ่งที่แวดล้อมก็เปลี่ยนไปด้วยค่ะ 

ฉะนั้นถ้าอยากเจอคนใหม่ๆ ที่เป็นคนดีๆ
ลองเปลี่ยนกรรมของตัวเอง
โดยเริ่มต้นจากความคิดก่อนนะคะ
ตั้งใจไว้ดีว่าแต่นี้เราจะคิดดี พูดดี ทำดี
แล้วตั้งใจทำทาน รักษาศีล ตามรู้กายใจของเราไป
สักพักก็จะพบว่ามีกัลยาณมิตรใหม่ๆ เพิ่มมาหลายคนค่ะ

ลองอ่านเรื่องนี้ประกอบด้วยนะคะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=189.0

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์